શરાબ અને સંસ્કૃતિ – ૨

નિબંધ

આગળનાં લેખમાં આપણે વાત કરી ‘સોશિયલ ડ્રિન્ક્સ’ની. હવે વાત કરીએ ‘ડ્રિન્ક્સ ટુ ગેટ ડ્રંક’ની. સોશીયાલાઈઝીંગનો એક પ્રકાર ‘પાર્ટીઝ’ પણ છે. હા, સાથે ફરવામાં, બેસવામાં અને શાંતિથી વાત કરી શકીએ તેવી જગ્યાએ મજા તો આવે પણ, વીકેન્ડ હોય, અને જવાન મિત્રો હોય ત્યારે મૂડ બને તો ક્લબમાં જવાનું, ગ્રૂવી મ્યુઝિક પર ૪-૫ ઠેકડા મારવાનું, પીને ટલ્લી થવાનું એવું બધું પણ થાય. ડાન્સ અને મ્યુઝિક એ કલબનો એક મોટામાં મોટો ભાગ છે. સામાન્ય રીતે ક્લબિંગ શરુ કરવા માટેનો સારામાં સારો સમય રાત્રે ૧૦ પછી અને થાકો નહીં ત્યાં સુધી તેવો હોય છે. ગયા વર્ષે એકાદ વખત સવારે ૬ વાગ્યે ઘરે આવ્યાનું યાદ છે અને એક વખત હાઉઝ-મેટ્સ સાથે બેસીને સૂરજ ઊગતો જોયાનું અને ત્યાં સુધી ઘરનાં બેકયાર્ડમાં બેસીને દારૂ પીધાનું યાદ છે.  પણ, એ બધું અંતે તો કંપની પર આધાર રાખે છે. જો મોજીલા મિત્રો હોય તો વાતો, પીવાનું, નાચવાનું બધું ચાલુ રહે. પણ, કંટાળો આવવા માંડે તો પછી ઊંઘ પણ આવવા માંડે અને રાત્રે ૨ પણ ન વાગ્યા હોય ‘ને રાત ખતમ થઇ જાય. બધાં ઘરે આવીને ઊંઘી જાય (ઘણી વખત એકલા, ઘણી વખત નહીં ;) ). આ ઉપરાંત હાઉઝ પાર્ટીઝ! સેલિબ્રેશન કે એવું કઈ હોય અને બધાં મિત્રો ટલ્લી થવાનું નક્કી કરે ત્યારે આપણે જેને ‘સ્પિરિટ્સ’ તરીકે ઓળખીએ છીએ તે પિકચરમાં આવે.

જે ન જાણતા હોય તેમનાં માટે, આલ્કોહોલનાં મુખ્ય ત્રણ પ્રકાર છે: બિયર, વાઈન અને સ્પિરિટ્સ. સ્પિરિટ્સમાં વિસ્કી (તેનાં ત્રણ પ્રકાર: સ્કોચ, બર્બન અને અન્ય વિસ્કી) સૌથી વધુ પ્રખ્યાત છે. વિસ્કી જો કે, અહીં કોઈને સરખી પીતા નથી આવડતી. સારી વિસ્કી નીટ અથવા ઓન ધ રોક્સ (બરફ સાથે) પીવાની વસ્તુ છે. પણ, અહીં ગમે તે હોય તેની સાથે માણસો સીધી કોકા-કોલા માંગે, મિક્સ કરવા માટે. If someone says they love whiskey and next they mix Black Label with coke, shoot them! :P જો કે, એ નીટ પીવાનું ફક્ત ‘સારી’ વિસ્કી માટે લાગુ પડે છે. જેક ડેનિયલ તો પાછી કોકા-કોલા સાથે મિક્સ કરીને જ પીવાની વસ્તુ છે! આ ઉપરાંત ‘જિંજર એલ’ નામનું એક કોકા કોલા જેવું કાર્બનેેટેડ ડ્રિંન્ક આવે છે જેનાં વિષે ઘણાં લોકોને કદાચ ખબર નહીં હોય. પણ, એ પણ વિસ્કી સાથે મિક્સ કરી શકાય. હું વિસ્કી સાથે કોકા કોલાને બદલે હંમેશા જિંજર એલ જ પસંદ કરું છું. તેની એક ખૂબી એ છે કે,એ ગળ્યું નથી એટલે વિસ્કીનાં સ્વાદને જાળવી રાખે અને તેમાં નકામી ગળાશ ન ઉમેરે, ફક્ત એ સ્વાદને થોડો માઈલ્ડ બનાવે. વિસ્કીની બીજી એક ખૂબી એ છે કે, એ ફક્ત ‘પાર્ટી’ ડ્રિંક નથી કે નથી ફક્ત ‘સોશિયલ’ ડ્રિંક. તમે વિસ્કીને શાંતિથી મિત્રો સાથે ગપ્પા મારતા પણ પી શકો અને ક્લબમાં ઠેકડા મારતાં પણ!

પણ યુવાન લોકો આજ કાલ કલબ્સમાં વિસ્કી નથી પીતા. તો શું પીએ છે? બહુ બધી અલગ અલગ ચીજો. શરૂઆત કરું વોડ્કાથી! વોડ્કા-રેડબુલ (રેડબુલ એનર્જી ડ્રિન્કમાં મિક્સ કરેલી વોડ્કા) આજ-કાલ બહુ પ્રખ્યાત છે. લગભગ બધા ક્લબ્સમાં આ મિક્સ તો મળે જ. વોડ્કા વિસ્કીની જેમ નીટ ન પી શકો, હંમેશા મિક્સ કરીને અથવા શોટ્સ તરીકે જ પીવી પડે કારણ કે, તેનો પોતાનો કોઈ સ્વાદ નથી. ક્લબમાં જાઉં ત્યારે વોડ્કા સાથે ઓરેન્જ જ્યૂસ અથવા સ્પ્રાઇટ મારાં ઓલ ટાઈમ ફેવરીટ છે. એ ઉપરાંત અહીં જેલી બનાવવાનાં પાઉડરનાં પાઉચ મળતાં હોય છે. તેને પાણીમાં ભેળવીને ફ્રીજમાં ૮ કલાક રાખો એટલે જેલી તૈયાર! આ જેલીનાં પાઉડરમાં બધું પાણી નાંખવાને બદલે અડધો-અડધ વોડ્કા ઉમેરીને, શોટ ગ્લાસિસમાં નાંખીને તેને ફ્રીઝ કરો એટલે બને જેલી-શોટ્સ. જેલી શોટ્સ રમનાં પણ બને. હાઉઝ પાર્ટીમાં આ રાખી શકો. એ બહુ આલ્કોહોલિક પણ ન હોય. આ સિવાય મિડોરી નામનું એક નોન-આલ્કોહોલિક મિક્સર આવે છે જેમાં વોડ્કા નાંખીને વોડ્કા-મિડોરી બની શકે. એ બહુ ફ્રૂટી અને લાઈમ ફ્લેવરનું હોય છે.

ત્યાર પછી વારો આવે રમનો. રમ કલબ્સમાં કોકટેઈલ સિવાય બહુ પોપ્યુલર નથી. પણ, હાઉઝ પાર્ટીઝમાં રમ સાથે તમે ઘણું બધું કરી શકો. મારાં મતે રમમાંથી બનતી સૌથી સારામાં સારી વસ્તુ છે ‘ફ્રૂટ પંચ’. એક ચોખ્ખું મોટું ટબ અથવા ડોલ લઇને તેમાં ૧.૫ લિટર ઓરેન્જ જ્યૂસ, ૧.૫ લિટર મેંગો જ્યૂસ, રમ અને વોડ્કા મિક્સ કરો એટલે બને ફ્રૂટ પન્ચ. આ મિક્સમાં રમ અને વોડ્કાનું પ્રમાણ કેટલું નાંખવાનું? તેનાં બે જવાબ છે.
1) સામાન્ય રીતે આલ્કોહોલનો સ્વાદ ન આવે પણ કિક લાગે ત્યાં સુધી. ટ્રિક એ છે કે, ડ્રિન્કમાં આલ્કોહોલ પૂરતું હોવું જોઈએ પણ પીતાં વખતે સ્વાદ ફ્રૂટ જ્યુસનો જ આવવો જોઈએ.
2) બહુ અંગત મિત્રો સાથે હો અને બધાંને પી જ જવાની ઈચ્છા હોય તો સર્વ-સહમતીએ આ જવાબ બદલી ને ‘મન ફાવે તેટલાં’ એવો પણ થઇ જતો હોય છે. ;)

ત્યાર પછી આવે ટકીલા. ટકીલાનાં શોટ્સ તો પ્રખ્યાત છે જ. જેમને ખબર ન હોય તેમનાં માટે એક શોટ-ગ્લાસ લગભગ 30ml નો હોય. તે નાના શોટ-ગ્લાસમાં જે ડ્રિન્ક આપે એ એક ઝાટકે પી જવાનું. તેનો સ્વાદ પ્રમાણમાં કડવો લાગે. ક્લબ્સમાં ટકીલા એક બહુ ચોક્કસ વિધિથી પીવાતી હોય છે. તમે ટકીલા માંગો એટલે બાર-ટેન્ડર સૌથી પહેલાં બાર ટેબલ પર બધાંનાં શોટ્સ મૂકે, પછી દરેકને ડાબા હાથ પર મીઠું (નમક) આપે અને બધાંને એક-એક સ્લાઈસ લીંબુની આપે. બધાં પાસે આટલું આવી જાય એટલે બધાં એક-સાથે પહેલાં નમક ચાટે, પછી શોટ પીએ અને પછી લીંબુ ચૂસી જાય. કહે છે કે, તેનાંથી ટકીલાનો કડવો after taste મોમાં ન રહે. મને ટકીલા એટલુંય કડવું નથી લાગતું. એટલે મિત્રો નમક અને લીંબુનાં નખરા કરે ત્યારે હું જોતી હોઉં તેમને. આ ઉપરાંત ટકીલા અમુક કોકટેઈલ રેસીપીનો પણ એક ભાગ છે.

ત્યાર પછી આવે ‘યાગરમીસ્ટર’ (jagermeister). યાગર એક જર્મન આલ્કોહોલ છે. કૈંક ૨૭ જેટલી ઔષધીઓમાંથી બને છે. વોડ્કાની જેમ યાગર પણ કોઈને નીટ પીતાં જોયાં નથી. ક્લબ્સમાં યાગરનાં પણ શોટ્સ મળે અથવા એ પીવાની એક બીજી ક્લાસિક રીત છે જેનું નામ છે યાગર-બૉમ્બ. એક હાથમાં શોટ ગ્લાસમાં યાગર અને બીજા હાથમાં મોટાં વ્યવસ્થિત ગ્લાસમાં રેડ-બુલ પકડવામાં આવે. બધાં આ રીતે તૈયાર થઇ જાય પછી એક સાથે પોતપોતાનો યાગરનો શોટ ગ્લાસ રેડ-બુલવાળા ગ્લાસમાં પડતો મૂકે (એવી રીતે કે તમારું રેડ-બુલ ઢોળાય નહીં) અને એમાં પડે એવું તરત જ બને તેટલી ઝડપથી એ ગટ-ગટાવી જાય. જેટલી ઝડપથી પીઓ એટલું વધુ ચડે. આ શોટ જો કે, કમજોર હૃદયવાળાઓ માટે નથી કારણ કે, આ શોટ પીધાં પછી ઘણાંની હાર્ટબીટ્સ વધ્યાનું સાંભળ્યું છે.

આ ઉપરાંત મેં ‘એબ્સીન્થ’ નામનાં એક આલ્કોહોલનાં શોટ્સ વિશે પણ સાંભળ્યું છે પણ, એ હજુ ટ્રાઈ નથી કર્યું. ત્યાર પછી આવે ‘વેટ પુસી’ (No pun intended. It’s legit name of a shot! Google it!) વેટ પુસી શોટ તરીકે પણ બને અને એક કોકટેઈલ તરીકે પણ. અડધો ભાગ વોડ્કા, અડધો ભાગ પીચ શ્નેપ્પસ (આ પણ એક સ્પિરિટ છે), એક ટીપું ક્રાનબેરી જ્યૂસ અને તેમાં એક ચીરી લીંબુની, આ રીતે આ શોટ/કોકટેઈલ બને. આ શોટ મેં ઘણી વખત પીધેલો પણ છે અને બનાવેલો પણ. આ ઉપરાંત ‘બેઈલીઝ’ નામની એક બ્રાન્ડનું વિસ્કી અને ક્રીમ બેઝ્ડ લિકયોર આવે છે. તે બટરસ્કોચ, કોફી, હેઝલનટ વગેરે સ્વાદમાં મળે છે. એ બહુ મિલ્કી અને ક્રીમી હોય છે. તે સીધું પી શકો અથવા અમુક શોટ્સમાં પણ તેનું પ્રમાણ હોય છે. તેવી જ રીતે કલુઆ નામનું એક ગળ્યું લિકર આવે છે તે પણ શોટમાં ઉમેરી શકાય. જેમ કે, ‘બ્લેક રશિયન’ નામનો એક શોટ જેમાં બંને બેઈલીઝ અને કલુઆ આવે છે.હા, આ બધાં ઉપરાંત પણ નોર્મલ બિયર, સાઈડર, વાઈન એ તો બધાં ક્લબમાં પણ મળે જ.

અને હવે આવે છે વર્સ્ટ ઓફ ઓલ! ‘ગૂન’. ગૂન એટલે કે લઠ્ઠો એ સૌથી સસ્તામાં સસ્તું આલ્કોહોલ છે. એક મોટી પ્લાસ્ટિકની કોથળીમાં મળે રીતસર. તેનાં વિશે વધુ લખવાનું મારું ગજું નથી. ક્યારેય એટલે ક્યારેય ટ્રાઈ નથી કર્યું અને કરવાની કોઈ ઈચ્છા પણ નથી. આ તો થયાં વિવિધ દારૂનાં પ્રકાર. પણ, અંતે તો ક્લબ્સ કે કોઈ પણ પાર્ટીમાં મૂડ કેવો જામશે તે કંપની પર આધાર રાખે છે અને બીજી અગત્યની વસ્તુ છે સંગીત. આ ઉપરાંત રિસ્પોન્સિબલ ડ્રિન્કિંગ અને લાંબી ઇનિંગ્સ ચલાવવા માટેની એક વસ્તુ જે અમારાં મિત્રો કરે છે એ છે, વચ્ચે વચ્ચે થોડું ખાતાં રહેવું, ઘણું બધું પાણી પીવાનું – ખાસ ઊંઘવા જતાં પહેલાં જેથી બીજા દિવસે ખરાબ હેંગઓવર ન આવે અને ત્રીજું અને સૌથી અગત્યનું – ગમે તે કરો પણ ડ્રાઈવ નહીં કરવાનું. હાઉઝ પાર્ટી હોય તો જે મિત્રને ત્યાં હોય, ત્યાં જ ઊંઘી જવાનું અને બીજા દિવસે ઘરે જવાનું અથવા તમારાં અન્ય મિત્રો જે બિલકુલ ન પીતા હોય તેમને પૂછવાનું જો એ તમને ઘરે મૂકી જઈ શકે તો. જો પોતાનાં પાર્ટનર હોય (ગર્લફ્રેન્ડ/ બોયફ્રેન્ડ/ હસબન્ડ/ વાઈફ) તો મારાં ઘણાં મિત્રો વારા કરતાં હોય છે. એક વખત પોતે સોબર રહે અને ડ્રાઈવ કરે અને બીજી વખત પાર્ટનર. જો પોતાનાં ભાઈ-બહેન હોય ઘરે તો તેમને પૂછવાનું જો તે તમને લઇ જઈ શકે તેમ હોય તો. ક્લબિંગ પતાવીને પણ આ જ કરવાનું. જો કંઇ મેળ પડે તેમ ન હોય તો અંતે ટેક્સીમાં ઘરે જવાનું પણ ડ્રાઈવ નહીં એટલે નહીં જ કરવાનું.

અંતે સૌથી અગત્યની વાત. આલ્કોહોલ એ વયસ્કો માટેનું પીણું છે. વયસ્ક હો તો વયસ્કની જેમ બિહેવ કરો. દારૂ પીવાથી કોઈ મોડર્ન નથી બની જતું અને ન પીવાથી પછાત પણ નહીં. પીવું/ન પીવું એ અંગત પસંદગીની વસ્તુ છે. આપણાં દેશી ભાઈઓએ આ સૌથી પહેલા સમજવાની જરૂર છે. ઘણી વખત મેં આપણાં લોકોને તેમની પત્નીને પીવા માટે દબાણ કરતાં જોયાં છે. Are you kidding me? She is above 21 and definitely knows her choices well! Respect it and if you can’t, you probably shouldn’t be drinking yourself. પોતાની લિમિટને જાણો, વધુ પી શકવું એ બાબતને issue of pride ન બનાવો. મિત્રોની કેપેસિટી પર હળવી મજાક થાય એ વાત અલગ છે અને તેને ધ્યાનમાં રાખીને પીવું એ બીજી વસ્તુ છે. જે કરો એ શોખથી કરો અને કમ્ફર્ટેબલ હોય તે જ કરો.

8 thoughts on “શરાબ અને સંસ્કૃતિ – ૨

 1. If someone says they love whiskey and next thing they mix Black Label with coke, shoot them! ( ૧૦૦ % સાચી વાત છે..) Real test of whiskey or scotch only with ice or soda.

 2. Your last Paragraph reminds me of “Sher” from Palanpur saheb..
  જો સૂરા પીવી જ હોવ, તો શાનની સાથે પીવો
  કાં પ્રિયા કાં યાર બુદ્ધિમાનની સાથે પીવો
  ખુબ પી ચકચૂર થઇ જગ નો તમાશો ન બનો
  કમ પીવો નાની પીવો પણ ભાન ની સાથે પીવો
  ~ શૂન્ય પાલનપુરી

 3. હા, વાતાવરણ અને ડ્રિન્ક્સ સાથે સંબંધ છે. સ્પિરિટ અને વાઈન બંને શરીરમાં ગરમી પેદા કરે. માટે, ખૂબ તાપ અને તડકો હોય ત્યારે એ પીવામાં મુશ્કેલી પડે. સિવાય કે, જો એર-કોન ચાલુ રાખ્યું હોય. જ્યારે બિયર એક એવી વસ્તુ છે જે સ્વભાવે ઠંડી છે. અમે ઉનાળામાં લગભગ હંમેશા બિયર જ પીતા હોઈએ છીએ.

 4. ખુબ સરસ. ખુબ સરસ માહિતી અને ખુબ સરળ શબ્દોમાં. અંતિમ ફકરો ખુબ અર્થપુર્ણ લાગ્યો.
  શું વાતાવરણ, ઋતુ, તાપમાન અને ડ્રીન્ક્સના પ્રકારને કોઇ સબંધ છે?

  આવતા મહિને વાઇનયાર્ડની મુલાકાત નક્કી કરેલ છે. આશા છે કે મજાની રહેશે.

પ્રતિસાદ આપો

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  બદલો )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  બદલો )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  બદલો )

Connecting to %s